คู่มือโรงเรียนในอังกฤษ
อันดับโรงเรียนในอังกฤษและผล A Level
ผู้ปกครองมักเริ่มจากตารางจัดอันดับ หน้านี้วางตัวเลขสองอย่างที่ถูกถามบ่อยไว้เคียงกัน คืออันดับของโรงเรียนในตาราง Sunday Times Parent Power 2026 และสัดส่วนเกรด A-level ที่ได้ A* หรือ A คลิกชื่อโรงเรียนเพื่อดูค่าเล่าเรียน วันรับสมัคร ข้อมูลการอยู่หอพัก และแหล่งที่มา
คู่มือโรงเรียนและมหาวิทยาลัยทั้งหมด
| โรงเรียน | Parent Power 2026: รวมทุกโรงเรียน | Parent Power 2026: ตารางของกลุ่มตัวเอง | เกรด A* | เกรด A* หรือ A | GCSE เกรด 9–7 |
|---|---|---|---|---|---|
| Brighton College | #2 | #2 โรงเรียนเอกชน | — | — | 97% |
| North London Collegiate School | #3 | #3 โรงเรียนเอกชน | 57.3% | 87.8% | 99.2% |
| Westminster School | #9 | #8 โรงเรียนเอกชน | 57.8% | 88.1% | 97.6% |
| Eton College | #16 | #14 โรงเรียนเอกชน | 40.2% | 78.2% | 94% |
| Sevenoaks School | #17 | #15 โรงเรียนเอกชน | — | — | 88.7% |
| Wycombe Abbey | #20 | #18 โรงเรียนเอกชน | 40.2% | 76.2% | 96.7% |
| Queen Ethelburga's Collegiate | #25 | #21 โรงเรียนเอกชน | 31.5% | 83% | 90.3% |
| The Perse School | #30 | #26 โรงเรียนเอกชน | 43.4% | 79.6% | 90.4% |
| Winchester College | #30 | #26 โรงเรียนเอกชน | 44.3% | 75.7% | 93.5% |
| Tonbridge School | #32 | #28 โรงเรียนเอกชน | 35% | 72% | 94% |
| Concord College | #35 | #31 โรงเรียนเอกชน | 48.6% | 82.4% | 86.2% |
| Withington Girls' School | #39 | #35 โรงเรียนเอกชน | 41.2% | 75.1% | 92.9% |
| Pate's Grammar School | #42 | #6 โรงเรียนรัฐ | 37.9% | 77.1% | 90% |
| Caterham School | #44 | #38 โรงเรียนเอกชน | 35% | 70% | 92% |
| Cardiff Sixth Form College | #46 | #40 โรงเรียนเอกชน | 68.6% | 94.1% | 74.8% |
| Dulwich College | #52 | #46 โรงเรียนเอกชน | 31.6% | 69.2% | 93.5% |
| Wellington College | #54 | #48 โรงเรียนเอกชน | 30.5% | 68.8% | 86.7% |
| St Albans High School for Girls | #59 | #51 โรงเรียนเอกชน | 36% | 72% | 85% |
| Epsom College | #61 | #52 โรงเรียนเอกชน | 21.7% | 60.3% | 87.1% |
| Abingdon School | #70 | #60 โรงเรียนเอกชน | — | 68.3% | 88.9% |
| St Mary's School Ascot | #72 | #61 โรงเรียนเอกชน | 30.1% | 62% | 94.1% |
| Cheltenham Ladies' College | #74 | #62 โรงเรียนเอกชน | 35% | 71.7% | 87.6% |
| Harrow School | #75 | #63 โรงเรียนเอกชน | — | 70% | — |
| St Swithun's School | #78 | #65 โรงเรียนเอกชน | 34.3% | 71.7% | 77.4% |
| Radley College | #82 | #66 โรงเรียนเอกชน | 28% | 66% | 87% |
| Benenden School | #97 | #76 โรงเรียนเอกชน | 32.5% | 69.1% | 78.2% |
| Oundle School | #106 | #83 โรงเรียนเอกชน | 21.1% | 60.6% | 77.6% |
| Manchester High School for Girls | #118 | #91 โรงเรียนเอกชน | 21.6% | 56.5% | 76.9% |
| Downe House | #124 | #95 โรงเรียนเอกชน | 22% | 54% | 81% |
| Leicester Grammar School | #128 | #98 โรงเรียนเอกชน | 29.5% | 61.6% | 74.2% |
| Sir Thomas Rich's School | #133 | #32 โรงเรียนรัฐ | 13.4% | 47.7% | 77.9% |
| Charterhouse | #139 | #106 โรงเรียนเอกชน | 19.8% | 53.5% | 75.8% |
| Headington School | #144 | #109 โรงเรียนเอกชน | — | 65% | 78% |
| Marlborough College | #147 | #111 โรงเรียนเอกชน | 18.7% | 53.8% | 67.6% |
| Warwick School | #156 | #116 โรงเรียนเอกชน | — | 44.4% | 76.4% |
| Uppingham School | #174 | #127 โรงเรียนเอกชน | — | 54% | 67% |
| King's School, Canterbury | #184 | #130 โรงเรียนเอกชน | 21% | 50% | 74% |
| St Edward's, Oxford | #197 | #138 โรงเรียนเอกชน | 16.2% | 47.7% | 65.1% |
| Bromsgrove School | #202 | #139 โรงเรียนเอกชน | — | 60% | — |
| Badminton School | #241 | #166 โรงเรียนเอกชน | — | 37% | 73% |
| Lancing College | #241 | #166 โรงเรียนเอกชน | 26% | 54% | — |
| Shrewsbury School | #266 | #180 โรงเรียนเอกชน | — | 39% | 60% |
| Clifton College | #294 | #190 โรงเรียนเอกชน | 17% | 44% | 58% |
| Stockport Grammar School | #299 | #192 โรงเรียนเอกชน | 12.9% | 39.2% | 57.3% |
| Bablake School | #305 | #195 โรงเรียนเอกชน | 14.2% | 40.2% | 60.2% |
| Loughborough Grammar School | #338 | #207 โรงเรียนเอกชน | 18% | 45.5% | 58.4% |
| Sherborne Girls | #412 | #240 โรงเรียนเอกชน | — | 40% | 50% |
| St Bede's College | #491 | #271 โรงเรียนเอกชน | 17.2% | 46.6% | 38.2% |
| Millfield School | — | — | — | 33% | 41% |
รวบรวมเมื่อ 17 ตุลาคม 2026 จากโปรไฟล์โรงเรียนในคู่มือโรงเรียนของเรา แต่ละโปรไฟล์ระบุแหล่งที่มาและปีของตัวเลข เราเพิ่มโรงเรียนในคู่มือเรื่อยๆ จึงไม่ใช่ทุกโรงเรียนในสหราชอาณาจักร
ค่าเล่าเรียนและขั้นตอนการเข้าเรียนโรงเรียนประจำในอังกฤษ →
วิธีอ่านตารางนี้
- เลขอันดับยิ่งน้อยยิ่งดี คอลัมน์แรกเทียบโรงเรียนกับทุกโรงเรียนในตาราง คอลัมน์ที่สองเทียบเฉพาะกับโรงเรียนประเภทเดียวกัน (เอกชนหรือรัฐ)
- Sunday Times Parent Power 2026 ใช้ผลสอบของปีก่อนหน้า สัดส่วน A-level มาจากผลที่แต่ละโรงเรียนประกาศเอง แต่ละโรงเรียนรายงานต่างกัน เครื่องหมาย — หมายถึงโปรไฟล์ของโรงเรียนนั้นไม่มีตัวเลขดังกล่าว
- อันดับวัดจากผลสอบเท่านั้น ไม่ได้บอกว่าโรงเรียนเหมาะกับบุตรหลานหรือไม่ ดูแลนักเรียนต่างชาติอย่างไร หรือบุตรหลานจะผ่านการทดสอบเข้าเรียนหรือไม่ โปรไฟล์แต่ละแห่งมีขั้นตอนและวันรับสมัคร